Menene dabi'un tattalin arziki kuma ta yaya suke tasiri ga al'ummarmu?

Lokacin da kuka je sayayya, wataƙila kuna yin kwatancen farashi tsakanin samfuran daban daban waɗanda suka ɗauki hankalinku, kuma wataƙila kuna mamakin menene ya banbanta tsakanin farashin samfur ɗaya da wani (musamman idan yanayinsu ɗaya ne).

Tabbas da kasafta farashin kaya a cikin kasuwa ba lamari ne na son kai ba, sakamakon bincike ne na wasu halaye na samfurin da kanta, la'akari da bukatun kasuwa, da dai sauransu.

Adadin ƙimar samfurin da ci gaban ayyuka masu fa'ida, yana ba da izini kula da kyakkyawar dangantakar tattalin arziki tsakanin kasuwa da mabukaci.

Menene darajar tattalin arziki?

Kamar yadda Foodungiyar Abinci ta Majalisar Dinkin Duniya (FAO) ta kafa, ƙimar tattalin arziƙi sune waɗancan masu canji waɗanda ke ba mu damar samun hangen nesa na tattalin arziƙi na mai kyau ko sabis, waɗanda samfuran ayyukan ci gaba ne ɗaya ko fiye.

Akwai dabaru da ke ba da damar haɓaka ƙimar samfurin, ta hanyar kirkirar wani fage wanda yake daga bukatar, ko kuma ta hanyar al'amuran da suka sauya yadda kasuwar take fahimtar hakan.

Abubuwan da suka shafi ƙimar tattalin arziƙi:

Valuesimar kuɗi mara kyau

 Kudin da aka haɗa da samfurin an rufe su anan. Su ne kudaden da ake buƙata don sanya samfurin, gami da:

  • Ma'aikata: A nan ana la'akari da kayan ɗan adam da ake buƙata don samar da kyakkyawa ko sabis.
  • Kai: Yana la'akari da hanyoyin da hanyoyin da za'a bi don sanya samfurin a kasuwa, daga inda aka haɓaka shi.
  • Albarkatun kasa: yana nufin abubuwan da ake buƙata don kammala sanya matsayin samfurin a kasuwa.
  • Ayyukan canji: Anan kalmar "ƙimar rarar samfur" ta shigo cikin aiki. Yawancin lokuta samfuran da aka sanya su cikin ayyukan canji suna ƙaruwa da ƙimar su, tunda ana ba da samfuran gwargwadon buƙatun su ga mabukaci. Misali, farashin tafkin tafarnuwa galibi ya fi na tafarnuwa a cikin yanayinta, tunda ba wai kawai ana ba da samfur (tafarnuwa) ba, amma sabis (samfurin da aka shirya don amfani) shima ana samunsa ga mai siye.

Kyakkyawan ƙimar kuɗi

 Yana nufin fa'idodin da samfurin ko sabis suka ba da rahoto, ta fuskar tattalin arziki ko kuɗi. Yana nufin rikodin kudin shiga.

Ire-iren kimar tattalin arziki

Idan aka yi la'akari da shi ta fuskar aiki, zamu iya cewa makasudin binciken masu canjin tattalin arziki yana nufin baiwa samfurin da aka samar dashi mafi girman darajar, wanda, bisa ga abin da aka kammala ta binciken kasuwa, masu sayen suna shirye su biya domin shi.

Abubuwan buƙata-buƙata: A ƙasa muna nuna muku yanayin abubuwan buƙatun buƙata, da tasirinsu akan ƙimar:

  • Idan samfurin ya kasance a cikin kasuwa inda akwai buƙata mai yawa da ƙarancin wadata, farashin mai kyau zai tashi, tunda mutane zasu haɓaka ƙimar da suke son biya don siyan ta.
  • Idan kasuwa tana da ƙarancin buƙata da wadata mai yawa, ƙimar samfurin zai faɗi ƙasa, tunda babu mutanen da zasu yi siyar dashi.
  • Idan akwai daidaito tsakanin samarwa da buƙata, ƙimar samfurin ana ƙayyade ta farashin kasuwa.

Darajar kasuwa: Alamar ishara ce, inda mafi ƙarancin darajar da kasuwa tare da wasu halaye ke karɓar samfur ko kyauta mai kyau aka kafa. Wannan mai nuna alama yana da tasiri ta hanyar ra'ayoyi da sifofin mutane akan ƙima, kuma wannan galibi yana ƙarƙashin aikin abubuwan muhalli da al'adu.

Riba: Kimantawa ko za a iya dawo da saka hannun jarin da ake buƙata don haɓaka aikin a cikin karɓaɓɓen lokaci. Ta wata hanyar kai tsaye, ana iya tabbatar da cewa wannan alamun yana ƙayyade ko farashin samarwa ƙasa da ƙimar kuɗin shiga saboda matsayin kasuwa. Aikin da ya haɗa da haɓakar haɓaka fiye da waɗanda aka biya azaman fa'idodi ba a ɗaukar riba.

Adadin dawowa: Ya ƙunshi kimantawa, ta hanyar mahimmin lissafi, na ladan nan gaba da ake tsammani game da saka hannun jari. Ana amfani dashi azaman canji don kimanta fa'idar aikin.

Jimlar kayan cikin gida: Ya ƙunshi jimillar ƙimomin da aka sanya a kasuwanni daban-daban na ƙasa, zuwa mai kyau ko sabis iri ɗaya. Yana ba da damar kimanta yanayin da ke haifar da bambancin ra'ayi tsakanin mabambantan ra'ayoyin al'umma.

Valimar Tattalin Arziƙi (EVA): Yana ba da damar kimanta dukiyar da mai kyau ko sabis ya haifar, kimanta abubuwan haɗarin da suke aiki a ƙarƙashin su.

Yaya za a ƙara Eva na samfurin? Abu na farko da mai samarwa zai yi shine aiwatar da tsarin haraji domin rage masa nauyi; Bayan wannan, yana da mahimmanci a gudanar da bita kan kadarori, kuma koyaushe a zaɓi waɗanda ke ba da izinin haɓaka samfurin a ƙimar ƙasa; kula da darajar tallace-tallace mafi girma akan kuɗin da aka samu ta hanyar kadarorin.

Mahimmancin ƙimar tattalin arziki

Tattalin arziki shine ilimin kimiyya wanda yake da tushe mai tushe kuma yake bin ci gaban tsarin mai amfani, saboda haka don aiwatar da ƙididdigar tsarin tattalin arziki da kasuwanni, ƙwararru a yankin sun haɓaka wannan rukunin alamun, waɗanda ke ba da taimako mai mahimmanci. nazarin yanayi mai kyau don sanya samfurin, da ƙaddarar fa'idar saka hannun jari.

Tattalin arzikin ƙasa ba fa'idodin da ya faɗi a kan wani sashin ba. Kuma duk da cewa yawancin koyaswar tunani suna nuna cewa manufofin kasuwa suna ƙyama, kuma suna da lahani, gaskiyar ita ce cewa an tsara su ne don cimma babbar nasara. Countryasar da ke da ingantaccen tsarin na faɗaɗa fa'idodinta ga ɗaukacin alumma (galibi a kaikaice).


Bar tsokaci

Your email address ba za a buga. Bukata filayen suna alama da *

  1. Wanda ke da alhakin bayanan: Miguel Ángel Gatón
  2. Manufar bayanan: Sarrafa SPAM, sarrafa sharhi.
  3. Halacci: Yarda da yarda
  4. Sadarwar bayanan: Ba za a sanar da wasu bayanan ga wasu kamfanoni ba sai ta hanyar wajibcin doka.
  5. Ajiye bayanai: Bayanin yanar gizo wanda Occentus Networks (EU) suka dauki nauyi
  6. Hakkoki: A kowane lokaci zaka iyakance, dawo da share bayanan ka.