Koyi game da nau'ikan takardun aiki

Takaddun aiki sune kayan aikin da ake amfani dasu don tattara mahimman bayanai na aikin da aka yi, wanda zai iya zama tallafi ga bayanan da aka rubuta a cikin takaddar, ko kuma zai iya taimaka mana muyi nazarin ta hanyar kai tsaye wani ɓangare na binciken wanda muke son ƙarfafawa.

Yin waɗannan fayilolin suna da matukar mahimmanci idan ya zo ga adanawa da sauƙaƙe samun damar samun bayanan da ake buƙata akai-akai dangane da abin da kuke son karatu. A baya ana yin su ne a kan kwali tare da yankuna masu murabba'i, amma a yau da ci gaba da yawa a fasaha, an fara amfani da su ta hanyar dijital. Wannan saboda yawancin kayan lantarki da yawancin mutane ke amfani da su (duba wayoyin hannu ko na hannu, alal misali) suna da shiri na musamman ko aikace-aikacen rubutu, wanda a ciki muke iya rubuta fayiloli iri daban-daban.

An rarraba nau'ikan takaddun aiki gwargwadon nau'in bayanan da kuke son sanyawa, ya kasance daga littattafai, mujallu, jaridu, tarihin rayuwa, haruffa ko marubuta, tsakanin ƙarin batutuwa da yawa. Abu mai mahimmanci shine sanya bayanan da suka fi dacewa a cikin wurin da za a iya isa gare shi cikin sauƙi.

Rarraba takardun aiki

  • Dogon fayil na rubutu: sune wadanda suke da kalmomi sama da 35. Galibi suna daga ayyuka ne tare da mahimman bayanai masu yawa don haskakawa, wanda ya zama dole a haɗa isassun bayanai gare su.
  • Gajeren fayil na rubutu: sunada halin karancin kalmomi a koda yaushe, kasancewa akasin dogayen rubutun rubutu, kamar yadda sunan sa ya nuna. Wannan nau'in fayil ɗin ya fi kai tsaye dangane da mahimmancin bayanin da kuke son tattarawa.
  • Takaitawa tab: an taƙaita bayanin gwargwadon iko ba tare da canza asalin ra'ayi ba, ko kawai mafi dacewa ko alama na binciken an sanya shi.
  • Takardar ambaton rubutu: An sanya wani muhimmin sakin layi ko ɓangaren aikin, koyaushe ana sanya shi a cikin alamun ambato don tallafawa ko tabbatar da bayanin da aka sanya ko aka ciro daga binciken.
  • Fayil na Bibliographic: Fayiloli ne da aka yi niyya don adana bayanan da suka zo kai tsaye daga littafi ko labarin, waɗanda za a iya amfani da su don sauƙaƙe bincike a nan gaba, a matsayin ƙarfafa wani tushen bayanin.
  • Hemerographic fayil: Waɗannan suna da manufa iri ɗaya kamar waɗanda suka gabata, amma ana amfani da su lokacin da kuke son samun bayanai daga mujallar ko jarida.
  • Bayanin rayuwa: Suna adana bayanan wani mutum mai mahimmanci, wanda dole ne a sanya bayanan mutum, kamar: wurin haihuwa, kwanan wata, ayyuka mafi mahimmanci, da sauransu.
  • Takardar hira: Sun dogara ne kan tattara bayanan wasu mutane da kake son yin hira da su, don samun bayanan da suke bayarwa ta hanya mafi tsari da sauki.
  • Takardar bayani A cikin waɗannan yana yiwuwa a rubuta da yardar kaina game da batun binciken a cikin kalmominku.
  • Fayil na sirri: Alamu ne don tarin bayanai daga mutane. A wannan yanayin, zaku iya shigar da bayanai, kamar cikakken suna, lambobin tarho, imel, yankin gidan waya, wurin zama, adireshi, da sauransu, waɗanda ke da amfani don tuntuɓar ku.

Yadda ake yin tikitin aiki?

Akwai tsari na asali don ba da oda da ma'ana ga nau'ikan takaddun aiki na yanzu. Wannan bayanin zai canza ne kawai ya danganta da nau'in alamar da ake yi, amma tsarinta zai kasance iri ɗaya. Na gaba, za'a nuna yadda za'a tsara takaddun aiki daidai da nau'in su.

Fayilolin bincike, tambayoyi ko tambayoyi: Lokacin yin irin wannan fayilolin dole ne muyi la'akari da bangarorin masu zuwa na tsarinta.

  • Taken binciken, ko hirar, ya kamata a sanya shi a ɓangaren dama na takaddar, ta wannan hanyar duk wanda ya sami damar karanta shi zai san shi, godiya ga wurin da yake.
  • A ɓangaren hagu na sama na takardar aiki, sunan wanda aka tattauna da shi, abin da ya aikata, kwanan wata da lokacin da aka gudanar da tambayoyin, za a sanya shi. Wannan a cikin lamuran biyu ne, tunda a aikin bincike dole ne a yi hira da mutane don samun bayanai kan batun.
  • Sannan mafi mahimmancin bayanin da mai tattaunawar ya bayyana, yana mai sanya sanya tambayoyin da aka yi.

Takaita bayanai: Waɗannan suna da tsari iri ɗaya da waɗanda aka bayyana a sama, bambancin shi ne cewa littafin, jarida, mujallar ko labarin da aka samo bayanin daga gare su dole ne a sanya shi a ɓangaren dama na sama; yayin gefen hagu na sama dole ne ka sanya marubucin aikin, shafin littafin da ranar kammalawa.

Takardun sharhi na mutum: Waɗannan su ne waɗanda muka gani a baya azaman katunan fassarar kuma an tsara su daidai da katunan taƙaitawa, tare da bambancin kawai cewa yayin sanya bayanin, dole ne ku ƙara faɗin ɓangaren da kuke son yin sharhi a ciki ambato, sannan sanya hujja ta mutum na wani jumla.

Takaddun bincike: Za a iya ɗaukar su azaman wani reshe na katunan fassarar, tunda sun ƙunshi bayyana ra'ayin ku a kan batun, wanda kuka jima kuna nazarinsa. Don tsara waɗannan fayilolin, bayanin da aka sanya a cikin ɓangaren hagu na sama ya kamata a yi biris da shi, tunda ba za a sanya sharhi, jimla, ko gutsutsuren marubucin ba.

Kamar yadda yake da sauki ayi kamar yadda zasu bayyana, takaddun aiki ya zama mai kyau tarin bayanai da kayan binciken, tunda suna samar mana da bayanan a cikin tsari da tsari sosai, fiye da neman su a asalinsu, tsakanin dubunnan jimloli ko shafuka.

Bayan sanin duk nau'ikan su da hanyoyin da za'a tsara su, ba zaku iya samun wani uzuri ba don fara yin su a gida, a wurin aiki, ko a kowane fanni da ke buƙatar su.


Bar tsokaci

Your email address ba za a buga. Bukata filayen suna alama da *

  1. Wanda ke da alhakin bayanan: Miguel Ángel Gatón
  2. Manufar bayanan: Sarrafa SPAM, sarrafa sharhi.
  3. Halacci: Yarda da yarda
  4. Sadarwar bayanan: Ba za a sanar da wasu bayanan ga wasu kamfanoni ba sai ta hanyar wajibcin doka.
  5. Ajiye bayanai: Bayanin yanar gizo wanda Occentus Networks (EU) suka dauki nauyi
  6. Hakkoki: A kowane lokaci zaka iyakance, dawo da share bayanan ka.

  1.   Alejandra m

    Abin sha'awa.

  2.   Ashley Diaz m

    Na gode da taimakon ku saboda na yi ta bincike da bincike godiya